Tổ chức chụp ảnh áo dài, áo yếm ở làng cổ Phước Lộc Thọ ngày 08/06/2014

Hình ảnh chuyến đi chụp ảnh dã ngoại Đà Lạt tháng 12/2013

Hướng dẫn upload và chèn nhiều ảnh & text vào diễn đàn một cách nhanh chóng

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 13 của 13

Chủ đề: Mời thực hành chụp ảnh chân dung chiều CN 31/3/2013 -15:00 - 17:00 CV Hoàng Văn Thụ

Super Moderator
    Thanks
    77
    Em cũng xin góp chút hình!

Đợt này chụp mới thấy cái ống của mình... còn nhiều hạn chế quá. Lại phải hoãn cái sự sung sướng lại rồi

#11 ảnh hậu trường

PS:
    Lần chụp này em bị mắt một số lỗi mà sau khi nghĩ kỹ loại trừ các yếu kém của thiết bị... thì em phát hiện thêm một số sơ sót của người chụp dẫn đến kết quả không đạt được như mong muốn là nhiều ảnh bị out nét, DOF dày. Xin nêu ra để các bác lính mới như em có thể rút kinh nghiệm.
    1. Em để chế độ AF là AF-A... nên nó tự chuyển thành AF-S khi em lia máy lấy lại bố cục. Kết quả là khi điểm focus ra khỏi mẫu thì máy lại tự focus lại nên bị sai focus dẫn tới out nét.
    2. Em dùng ống không VR, trong một số trường hợp thiếu sáng, tốc độ chụp ở chế độ A tự động hạ thấp... với một số tư thế chụp không vững... rung máy và out nét.
    3. Bạn chụp chung dùng ống có VR khi để ISO quá thấp dẫn tới tốc độ chụp ở chế độ A tự động hạ thấp khi thiếu sáng, VR không đủ khã năng xử lý nên cũng out nét. Sau khi phát hiện và tăng ISO lên thì lập tức hình ra nét căng.
    4. Bạn chụp chung dùng ống Fix 50 1.8, nhưng sơ ý luôn để khẩu nhỏ nên ảnh ra nét căng từ trước tới sau.

Kinh nghiệm của riêng em là khi chụp chân dung là: cẩn thận chỉnh chế độ chụp trước khi bắt đầu
    1. Luôn mở khẩu lớn nhất có thể.
    2. Luôn dùng chế độ A, kết hợp với Auto ISO.
    3. Luôn dùng chế độ AF là AF-S.
    4. Luôn bật VR nếu có.
    5. Thà chậm mà chắc, chọn tư thế chụp vững nhất có thể (hạn chế rung máy).
    6. Tiến lại gần mẫu và tăng tiêu cự nếu được.

Còn lại... mong các Pro góp ý thêm.
    Lần sửa cuối bởi Phạm Duy Anh, ngày 03-04-2013 lúc 10:49 PM.
    Lính mới tò te..

2. The Following User Says Thank You to Phạm Duy Anh For This Useful Post:

Kamelot (03-04-2013)

Junior Member Kamelot's Avatar
    Thanks
    2,206
    Trích dẫn Gửi bởi Phạm Duy Anh Xem bài viết

PS:
    Lần chụp này em bị mắt một số lỗi mà sau khi nghĩ kỹ loại trừ các yếu kém của thiết bị... thì em phát hiện thêm một số sơ sót của người chụp dẫn đến kết quả không đạt được như mong muốn là nhiều ảnh bị out nét, DOF dày. Xin nêu ra để các bác lính mới như em có thể rút kinh nghiệm.
    1. Em để chế độ AF là AF-A... nên nó tự chuyển thành AF-S khi em lia máy lấy lại bố cục. Kết quả là khi điểm focus ra khỏi mẫu thì máy lại tự focus lại nên bị sai focus dẫn tới out nét.
    2. Em dùng ống không VR, trong một số trường hợp thiếu sáng, tốc độ chụp ở chế độ A tự động hạ thấp... với một số tư thế chụp không vững... rung máy và out nét.
    3. Bạn chụp chung dùng ống có VR khi để ISO quá thấp dẫn tới tốc độ chụp ở chế độ A tự động hạ thấp khi thiếu sáng, VR không đủ khã năng xử lý nên cũng out nét. Sau khi phát hiện và tăng ISO lên thì lập tức hình ra nét căng.
    4. Bạn chụp chung dùng ống Fix 50 1.8, nhưng sơ ý luôn để khẩu nhỏ nên ảnh ra nét căng từ trước tới sau.

Kinh nghiệm của riêng em là khi chụp chân dung là: cẩn thận chỉnh chế độ chụp trước khi bắt đầu
    1. Luôn mở khẩu lớn nhất có thể.
    2. Luôn dùng chế độ A, kết hợp với Auto ISO.
    3. Luôn dùng chế độ AF là AF-S.
    4. Luôn bật VR nếu có.
    5. Thà chậm mà chắc, chọn tư thế chụp vững nhất có thể (hạn chế rung máy).
    6. Tiến lại gần mẫu và tăng tiêu cự nếu được.

Còn lại... mong các Pro góp ý thêm.
    Bổ sung cách hao tiền nhất
    7.Đó là mua ống kính có độ mở lớn ( 2.8. 2.5. 2.0, 1.4...) để tăng tốc độ chụp và xóa bokeh nhiều hơn
    Blog ảnh cá nhân: http://me.zing.vn/zb/u/giangddk

Junior Member time2time's Avatar
    Thanks
    4
    Cám ơn Bác Kam đã gọi mời em tham gia chụp Mẫu và Xe chiều 14/4 vừa rồi -tiếc là em phải chăn trẻ ở CV HVT- cũng như khuyến khích em post bài. Nhân đây em cũng post một số ảnh em chụp tuần rồi và mong nhận góp ý của các bác

Mẫu Thanh Loan

Mẫu Xuân Thùy

Mẫu Phương Thảo

Lần sửa cuối bởi time2time, ngày 18-04-2013 lúc 05:31 PM.

5. The Following User Says Thank You to time2time For This Useful Post:

Thuyền Quyên (18-04-2013)

Thông tin về chủ đề này