Tôi viết bài này,trước tiên xin được cảm ơn thành viên ban quản trị và các bạn trong diễn đàn đã tạo điều kiện cho tôi được thử nghiệm hết 4 dòng tiêu cự 50 phổ biến hiện nay:Nikon 50 1.4G, 50 1.4D, 50 1.8G và 50 1.8D.
Nghĩ đến nhiếp ảnh đường phố, phóng sự trên máy Fullflame,người ta thường hay nghĩ đến tiêu cự 35 nổi tiếng với 35f2 “tuyệt với và thầm lặng” của bác JamesDuong,một người em rất ngưỡng mộ,Ngôi sao sáng Sigma 35 1.4,huyền thoại 35 1.4AIS mà hiện em cũng đang sở hữu 1 em và king of 35 Nikon 35 1.4 Nano…
Khi chụp chân dung thì mọi người sẽ nghĩ ngay đến tiêu cự 85 huyền thoại:85 1.8D, 85 1.8G,85 1.4 Nano hoặc xa hơn nữa là 105F2,135F2DC… xóa phông mịt mù,độ méo được giảm thiểu nhất.
Tôi chọn tiêu cự 50 vì đây là tiêu cự mà giống với tầm mắt nhìn của người nhất,cho cảm giác thật nhất,khi đi du lịch,chụp lưu niệm cũng không quá hẹp so với lens 35,khi cần chân dung thì độ méo cũng không qua nặng,quan trọng hơn nữa là đỡ phải tháo ra ,tháo vào,lỡ đi biển mà gặp gió biển hay cát thì …giá cả phù hợp nhất cho những người mới tập chơi,tất nhiên nếu bác nào dung máy crop thì nên xem xét qua viên ngọc đen 35 1.8G,4 dòng ống kính mà tôi chọn cũng là 4 dòng được bán phổ biến nhất trên thị trường hiện nay.

Tôi may mắn đã được dùng qua cả 4 dòng ống kính trên và có 1 vài chia sẻ với những ai đang lăn tăn về 4 con lens này.
1.Đắt nhất :Nikon 50 1.4G,đây là con lens mà tôi đã dung để chụp hình nhiều nhất.
Điểm mạnh:
Độ nét:khá tốt tại 1.4.
Màu sắc trong trẻo,tương phản tốt.
Bokeh tròn,đẹp,to.
Điểm trừ:
Focus cực chậm,dễ bị out nét,có lẽ vì thế mà tôi đã chia tay em này.
2.Nikon 50 1.4D.
Điểm mạnh:
Lấy nét tốt hơn con 50 1.4G
Màu sắc,tương phản có vẻ kém hơn 1 chút nhưng ko đáng kể..
Đểm trừ:
Độ nét tại 1.4 không tốt,soft khá nặng.
Viền tím xuất hiện khá ở 1.4.
Bokeh tại 1.4 tròn vo nhưng lên F2 thì ra hình lục giác.
3.Nikon 50 1.8G,đây là con lens tiêu cự 50 1.8G đầu tiên mà tôi sử dụng,lúc còn dung trên body D7000,hiện đang dung D700 và tôi vẫn tin tưởng em này.
Điểm mạnh:Focus nhanh hơn 50 1.4G.
Màu sắc tương phản tốt,có vẻ nhưng ngang với 50 1.4G
Bokeh tròn vo tại 1.8,theo ý kiến của tôi thì bokeh và độ nét so với 50 1.4G gần ngang nhau.
Do là ống kính sinh sau đẻ muộn nhất nên 50 1.8G duọc trang bị thấu kính aspharical giúp làm giảm hiện tượng viền tím,flare khi chụp tại khẩu lớn nhất.
Giá cả so với hiệu quả mang lại có vẻ như tốt nhất trong 4 con lens mà tôi so sánh.
Điểm trừ:
Body nhẹ,made in china.
4.Nikon 50 1.8D,đây là con lens rẻ nhất trong 4 con lens kia.
Điểm nạh:
Giá thành rẻ
Focus nhanh ngang với 50 1.8G.
Điểm trừ:
Giống như 50 1.4D,lens này bị viền tím.
Không nét tại 1.8
Bokeh tại 1.8 thì tốt lên f2.2 thì ra lục giác.
Bài viết là cảm nhận của riêng cá nhân tôi,nếu có gì sai sót mong an hem bỏ qua,em đã xử dụng qua cả 4 lens này rồi chứ không phải xem trên mạng rồi viết lại nhé các bác.Bản thân em thấy 50 1.8G gía tiền hơp với giá trị mang lại.
Nếu em post bài này sai box thì nhờ mode chuyển dùm em thanks bác !