Tổ chức chụp ảnh áo dài, áo yếm ở làng cổ Phước Lộc Thọ ngày 08/06/2014

Hình ảnh chuyến đi chụp ảnh dã ngoại Đà Lạt tháng 12/2013

Hướng dẫn upload và chèn nhiều ảnh & text vào diễn đàn một cách nhanh chóng

Kết quả 1 đến 4 của 4

Chủ đề: Tác giả "bí ẩn" đằng sau bộ ảnh cặp song sinh bạch tạng

Senior Member
    Thanks
    667

Tác giả "bí ẩn" đằng sau bộ ảnh cặp song sinh bạch tạng

Thâm nhập vào thế giới bí ẩn và đầy lạ lẫm của cặp song sinh, lặng ngắm bộ ảnh, chứng kiến tấm gương và nghị lực sống của 2 cậu bé này, người xem không khỏi bùi ngùi xúc động. Và lại càng yêu quý hơn tác giả của bộ ảnh - người đã dùng những thước phim, những tấm ảnh để ghi lại cho người xem mọi khoảnh khắc bình dị, quen thuộc nhất trong cuộc sống của hai cậu bé mắc căn bệnh bạch tạng qua một góc nhìn rất lạ, rất nhân sinh.

Hãy cùng chiêm ngưỡng bộ ảnh "Twins" của tác giả Đỗ Mạnh Cường:
    Dù chỉ sinh trước em ít phút nhưng mỗi hành động nhỏ của Huy đều thể hiện sự bảo vệ, che chở của người anh.
    Ngôi làng nhỏ không có nước sạch nên hầu như nhà nào cũng có một giếng nước. Nhà của hai anh em cũng không có phòng tắm nên Huy và Hùng thường tắm ngoài vườn, ngay bờ giếng.
    Nước đã được anh trai hoặc bố kéo sẵn lên, nếu anh trai hoặc bố bận thì hai em phải tự kéo nước tắm.

Giờ học buổi sáng bắt đầu lúc 7h nhưng hai em thường ra khỏi nhà trước 5h30. Cũng giống như các bạn cùng lớp, Huy và Hùng thích đến sớm để có thời gian vui chơi trước giờ vào lớp.
    Dậy sớm, hai em tranh thủ ngồi xem phim trước khi đến trường. Mọi sinh hoạt của hai em đều là tự giác do bố bận công việc nên thường đi cả ngày, mẹ thì đi làm xa, các anh chị đều bận công việc riêng.

2. The Following User Says Thank You to Thuận Quảng For This Useful Post:

hunghanoi (17-06-2013)

Senior Member
    Thanks
    667
    Chiếc xe đạp cũ này từng là phương tiện đi học của 2 anh em. Hiện chiếc xe đã hỏng mà chưa sửa vì gia đình không có tiền.
    Qua khe hở của căn bếp, hai anh em nhìn ngắm lọ hoa cúc được Hùng trồng trong vỏ chai nước khoáng cắt ngang thân. Đôi mắt của hai em có màu rất đặc biệt. Mắt Hùng có màu xanh lam, còn mắt Huy hơi hồng. Sau khi được hỗ trợ xây nhà tình thương, căn nhà gỗ cũ ngày trước của gia đình được chuyển sang làm bếp. Bức ảnh chụp Huy và Hùng trêu đùa nhau qua khe hở của căn bếp.

Hiện tại, Huy và Hùng chỉ sống cùng bố. Mẹ hai em sang Lào làm thuê, chị gái lớn đã lấy chồng, hai anh trai thì vào Sài Gòn lập nghiệp, thỉnh thoảng mới về chơi.

Do nằm giữa vùng lũ, năm nào cũng bị ngập nên ngôi nhà mới được xây trên nền đất tôn cao. Lối vào nhà là một con đường đất nho nhỏ.

4. The Following User Says Thank You to Thuận Quảng For This Useful Post:

hunghanoi (17-06-2013)

Senior Member
    Thanks
    667

Bức ảnh được chụp khi tác giả tới nhà hai em lần thứ 3. Bố các em đi vắng từ đêm trước, anh trai cũng không có nhà. Buổi sáng hai em ăn mì gói, buổi trưa đồ ăn chỉ có cây bắp cải héo và mấy quả trứng. Hai cậu nhóc đã trổ tài nấu nướng cho "chú chụp ảnh" ăn, với điều kiện chú phải thái bắp cải vì mắt các em kém, không thái được. Trong ảnh, Huy đang xào bắp cải với mắm tép rồi gọi Hùng vào thử. Đĩa trứng vừa chiên xong trước đó được đặt ngay ngắn trên chạn bát.
    Huy và Hùng cùng lũ trẻ trong làng háo hức đi xem gánh xiếc rong đến biểu diễn.

Trên đường đi xem xiếc, hai em ghé vào tiệm tạp hóa mua kẹo. Cặp song sinh sống hồn nhiên như cây cỏ, vui sướng và hạnh phúc với những thứ giản dị, như việc sửa được chiếc đầu thu để xem tivi, hay nguệch ngoạc dăm ba hình hoa lá, cỏ cây bằng bút sáp màu lên cuốn vở vẽ được một chị ở Hà Nội gửi tặng. Có đồ chơi gì thì chơi đồ chơi ấy, có cái gì hay thì xem cái đó, có đồ ngon thì tốt, không thì cơm canh đạm bạc cũng không hề kêu ca, rất ít khi người ta thấy hai cậu nhóc xin hay đòi hỏi gì ở ai.
    Dù ngoại hình có hơi khác biệt nhưng điều đáng mừng và cũng thật đáng trân trọng khi gia đình, nhà trường và địa phương đã cho hai em một cuộc sống hoàn toàn bình thường. Ở trường, Huy và Hùng chơi đùa với bạn bè rất hòa đồng, hàng xóm láng giềng cũng luôn để mắt tới hai em. Có vài lần, thanh niên làng chọc ghẹo hoặc làm đau hai cậu bé, nhưng chỉ là thi thoảng và các em cũng quên ngay như bao đứa trẻ khác.
    Lũ trẻ chia thành từng đôi, xếp thành từng đội chơi trò đá ngựa. Dù thuộc diện cao to so với chúng bạn nhưng đội của hai anh em sinh đôi thường xuyên thua vì chỉ với 2 đôi nam, các em chấp 5 đôi bạn gái. Hơn nữa, các bạn nam chỉ đá theo luật của cuộc chơi, còn đội nữ thì cấu, véo, đạp, kéo đủ cả.

6. The Following User Says Thank You to Thuận Quảng For This Useful Post:

hunghanoi (17-06-2013)

Senior Member
    Thanks
    667

Hai chiếc chong chóng người lớn mua cho vào đêm đi xem xiếc được hai cậu lấy dao chặt đầu chặt đuôi, bẻ cánh làm thành chiếc thánh giá, rồi rủ nhau chui vào góc tối bật lên để ngắm.
    Anh trai của Huy và Hùng đang thổi bong bóng xà phòng cho hai em chơi.
    Ở trường hai em có một khe tường nhỏ, các bạn đều có thể dựa lưng vào vách này, đạp chân vào vách kia để leo dần lên cao. Riêng Huy và Hùng, do chân tay dài quá khổ nên không thể tham gia chơi trò này được, đành phải đứng dưới.
    *** Vì lý do nên tác giả của bộ ảnh đã từ chối cung cấp hình ảnh cá nhân. Rất xin lỗi độc giả vì sự bất tiện này.
    Thùy Trangtheo Người Đưa Tin

8. The Following User Says Thank You to Thuận Quảng For This Useful Post:

hunghanoi (17-06-2013)

Thông tin về chủ đề này