Tổ chức chụp ảnh áo dài, áo yếm ở làng cổ Phước Lộc Thọ ngày 08/06/2014

Hình ảnh chuyến đi chụp ảnh dã ngoại Đà Lạt tháng 12/2013

Hướng dẫn upload và chèn nhiều ảnh & text vào diễn đàn một cách nhanh chóng

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11

Chủ đề: Hướng dẫn chèn nhiều ảnh và text vào diễn đàn một cách nhanh chóng

Hybrid View

Administrator Thuyền Quyên's Avatar
    Thanks
    127

Hướng dẫn chèn nhiều ảnh và text vào diễn đàn một cách nhanh chóng

Chào các bạn!
    Để up ảnh lên diễn đàn Nhiepanhfree rất dễ, nếu đã có ảnh trên máy tính, chưa up lên một site lưu trữ nào,bạn có thể chọn 1 trong 2 cách sau đây:

• Up ảnh trên trang lưu trữ ảnh Flickr. Cách thực hiện ở đây
    • Up ảnh lên host của NAF. Cách thực hiện ở đây

Cách chèn nhiều ảnh và text vào bài viết từ các blog, web hay diễn đàn khác

1/ Vào trang blog, web, hay diễn đàn bạn muốn lấy hình ảnh hay text, sau đó chọn những hình ảnh và text muốn lấy

2/ Bấm chuột phải và chọn Copy (nhớ dừng chọn Copy Image vì như vậy chỉ copy duy nhất hình ảnh thôi)

3/ Vào diễn đàn Nhiepanhfree, đưa trỏ chuột vào phần bài gửi đi và gõ Crtl + V hoặc dùng chuột phải bấm vào lệnh Paste. Toàn bộ ảnh và text sẽ được paste vào phần bài gửi đi và bạn có thể nhìn thấy trong giao diện bài gửi

4/ Sau đó bạn bấm nút gửi đi, và thấy ảnh và text đã được đưa vào bài của bạn. Rất đơn giản và nhanh chóng phải không?

Bạn có thể copy và paste hàng loạt ảnh và text cùng lúc. Một bài viết có thể paste tối đa 15 ảnh, nhưng bạn không nên làm vậy vì bài sẽ rát dài, bận chỉ nên paste từ 1 – 6 ảnh thôi, nhiều ảnh thì post nhiều lần, bài sẽ không quá dài,và bạn có thể…câu bài cho sô lượng bài post của mình nữa
    Chúc các bạn thành công

2. The Following 6 Users Say Thank You to Thuyền Quyên For This Useful Post:

Apple (13-10-2012),Ba Phi (16-10-2012),hunghanoi (30-10-2012),minhnhut (09-12-2012), onelight (07-10-2012),Thao Luong (08-10-2012)

Moderator
    Đang ở
    Cần Thơ
    Thanks
    37
    Khi up ảnh thì nên chọn canh giữa để nhìn cân đối.
    SONY A77 , NEX6

Member The Old Man's Avatar
    Đang ở
    Montclair, CA, USA
    Thanks
    0
    Cách gời hình cho một bài mới thì mỉnh không có ý kiến. Chỉ có một điều là khi edit lại bài mình đã gởi mà có hình trong đó, những text code chứa hình không hiễn thị lại cho mình sửa hay edit link, vì đánh sai file name hay link hoặc muốn copy cái textt đó lại cho bài kế tiếp.

Bài post của mình không gồm có vài hình lẻ tẻ mà là một loạt hình liên tục nhiều trang được đánh số theo path+file name+số thứ tự.
    Mình cố gắng vài lần và cảm thấy rất bất tiện khi phải đánh lại cùng một link với chĩ filename+số kế tiếp.
    Mình có ít nhất vài chục topic khác nhau trên những điễn dàn khác nhau nên chuyện save để dành lại text link của từng topic là chuyện impossible.
    Lẩn đâu tiên mình gặp kiểu post hình và edit sữa chửa bài viết kiểu này làm mất thì giờ quá. Các website hình khác không giống như kiểu này thì tôi không bị trở ngại.
    Admin/Web-designer có thể thêm một button hiễn thị text code của các link hình để dể sửa chửa thì rất tiện cho mọi người.

Thanks.
    Một ông già 65 + 7D + 28-300mm
    Hõi ngả bất phân

5. The Following 2 Users Say Thank You to The Old Man For This Useful Post:

Bimsu (29-10-2012),Thuyền Quyên (12-11-2012)

Super Moderator Bimsu's Avatar
    Thanks
    1,032
    Trích dẫn Gửi bởi The Old Man Xem bài viết
    ...
    Admin/Web-designer có thể thêm một button hiễn thị text code của các link hình để dể sửa chửa thì rất tiện cho mọi người.
    Cách hiển thị của NAF - không thấy text code link ảnh - là nhằm để chống "Đạo Ảnh" ... như DĐ OS !
    Nhưng theo ý kiến chủ quan của e thì hiệu quả của Biện pháp không mang lại Lợi ích gì đáng kể ngoài những phiền phức . Vì, đa phần các tác giả (nhất là dân Pro) đã có các biện pháp chống Đạo Ảnh rồi : post ảnh size nhỏ, định dạng thấp , ký tên ...
    Lần sửa cuối bởi Bimsu, ngày 29-10-2012 lúc 05:41 PM.

Member
    Thanks
    143
    Cách gời hình cho một bài mới thì mỉnh không có ý kiến. Chỉ có một điều là khi edit lại bài mình đã gởi mà có hình trong đó, những text code chứa hình không hiễn thị lại cho mình sửa hay edit link, vì đánh sai file name hay link hoặc muốn copy cái textt đó lại cho bài kế tiếp.

Bài post của mình không gồm có vài hình lẻ tẻ mà là một loạt hình liên tục nhiều trang được đánh số theo path+file name+số thứ tự.
    Mình cố gắng vài lần và cảm thấy rất bất tiện khi phải đánh lại cùng một link với chĩ filename+số kế tiếp.
    Mình có ít nhất vài chục topic khác nhau trên những điễn dàn khác nhau nên chuyện save để dành lại text link của từng topic là chuyện impossible.
    Lẩn đâu tiên mình gặp kiểu post hình và edit sữa chửa bài viết kiểu này làm mất thì giờ quá. Các website hình khác không giống như kiểu này thì tôi không bị trở ngại.

Thanks.
    Có gì là khó đâu bác. Khi edit bài, bác chỉ cần bấm chuột nút phải vào tấm hình, chọn "Copy image URL", xong rồi paste cái link URL đó xuống, xóa tấm hình đi, thế là xong.

Chức năng hiển thị hình thay vì hiển thị link là chức năng của editor plugin. Muốn sửa e rằng không phải dễ.

8. The Following User Says Thank You to Đà Lạt For This Useful Post:

Bimsu (29-10-2012)

Thanks
    127
    Cảm ơn bác đã góp ý.
    Mỗi tính năng đều có ưu khuyết điểm cả. BQT của NAF sẽ thử tìm cách thực hiện theo yêu cầu của bác xem sao.

10. The Following User Says Thank You to Thuyền Quyên For This Useful Post:

Bimsu (29-10-2012)

Đang ở
    Montclair, CA, USA
    Thanks
    0
    Thôi mình ráng chờ vậy!
    Hõi ngả bất phân

Đang ở
    Montclair, CA, USA
    Thanks
    0
    Vẩn chưa có gì thay đổi. Lại chở tiếp.
    Hõi ngả bất phân

Thanks
    127
    Vẩn chưa có gì thay đổi. Lại chở tiếp.
    Gửi bác The Old Man ( hình như bác còn có biệt danh là Già Tom thì phải, xin lỗi nếu không đúng)
    Việc chỉnh sửa lại diễn đàn để thuận tiện cho thành viên là việc BQT rất muốn thực hiện ngay. Tuy nhiên có những việc liên quan đến code thì không dễ dàng có ngay được, vì nó phụ thuộc vào người phụ trách kỹ thuật cho diễn đàn.
    Do là một diễn đàn mới mở, người phụ trách kỹ thuật không sinh hoạt trên diễn đàn, mà chỉ tham gia giúp lúc rảnh. Hiện nay bạn đó đang bận đầu tắt mặt tối do công việc cuối năm, nên một số điều chỉnh của diễn đàn trong đó có đề nghị của bác vẫn chưa được nghiên cứu tìm hướng giải quyết, chắc cũng phải đợi tiếp.
    Vì vậy mong bác ( và các bác khác có ý kiến đóng góp chỉnh sửa tính năng khác) thông cảm vậy.
    Trong thời gian chờ đợi bác vẫn có thể tham gia sinh hoạt với diễn đàn NAF, bằng cách copy hình ảnh và text từ nơi khác bác đã post trước qua vậy. Hy vọng sắp tới khi NAF có thể đáp ứng yêu cầu kỹ thuật để bac có thể chọn NAF làm một trong những diễn đàn để bác start các loạt ảnh...

Super Moderator
    Thanks
    77
    Chủ đề thấy cũng hơi cũ nhưng em cũng mạn phép.. không biết có đúng ý các bác không? Nên xin tóm tắc vấn đề thế này.

1. Các bác đã úp ảnh nhưng sai link, muốn edit link trực tiếp không phải thực hiện theo tác chèn ảnh.
    2. Các bác khi úp ảnh đã để tên file theo số thứ tự, khi post bài muốn chèn ảnh & edit link các ảnh kế tiếp cho nhanh.

Hiện tại các bác không làm được theo cách đơn giản là edit link (dưới dạng text) mà phải xóa ảnh và chèn lại ảnh mới.

Vấn đề này không phải diễn đàn không có tính năng này.. mà nó thuộc nhóm tùy chọn. Để tiện lợi cho thành viên mới viết bài và chèn ảnh, dễ kiểm soát bài viết nên em nghĩ BQT đã set tùy chọn (Soạn thảo với WYSIWYG) để hiển thị văn bản & ảnh trong khi viết bài (giống như soạn thảo trong MS Word) là mặc định (tự động xác lập ngay khi đăng ký nick mới). Tùy theo cách thức mà các bác có thể làm theo nhiều cách khác nhau để thỏa mãn các yêu cầu bên trên.

Cách 1: Thay đổi tùy chọn mặc định.
    Để thay đổi tùy chọn này..
    - Các bác vào mục Thiết lập (phía trên - bên phải màn hình) -> Thiết lập tổng thể -> Tùy chọn mục khác ->Giao diện Bộ soạn thảo.
    - Tại đây bác có thể chọn mục cơ bản hoặc chuẩn (mặc định là WYSIWYG).
    - Xong Lưu thay đổi là xong.
    Cách này cũng áp dụng với các bác dùng đường internet tốc độ chậm, diễn đàn load nhanh hơn.

Cách 2: Tùy chọn khung soạn thảo ngay trong quá trình post bài.
    Cách này các bác có thể tùy ý thay đổi cách thức soạn thảo ngay trong quá trinh viết bài, có thể edit link trực tiếp, cũng có thể xem nhanh bài viết một cách nhanh chóng. Khi đang viết bài mà muốn thay đổi, các bác tiến hành như sau:
    - Các bác xem nút phía trên - bên trái khung xoạn thảo thấy biểu tượng A/A (chữ A nhỏ /A lớn), khi rê chuột vào có tool tip là "Chuyển sang dạng Mã hiển thị" hoặc "Chuyển sang dạng WYSIWYG".
    - Các bác lick vào đó cách thức hiển thị sẽ thay đổi.

Thanks các bác đã xem.
    Lính mới tò te..

15. The Following User Says Thank You to Phạm Duy Anh For This Useful Post:

Kamelot (18-01-2013)

Thông tin về chủ đề này